กิจกรรมแลกเปลี่ยน...เรียนรู้ ภายในมหาวิทยาลัย ครั้งที่ 1
วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2562 ที่ผ่านมา สำนักงานทะเบียนนักศึกษาจัดกิจกรรมดี ๆ “กิจกรรมแลกเปลี่ยน...เรียนรู้ ภายในมหาวิทยาลัย” (TU – REG CoPs_Forum) ครั้งที่ 1 ที่จัดโดยคณะกรรมการจัดทำองค์ความรู้ของสำนักงานทะเบียนนักศึกษา(KM) มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริม สนับสนุนให้เกิดการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างผู้ปฏิบัติงานบริการทางการศึกษาของสถาบัน คณะ และโครงการต่าง ๆ ภายในมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ กับผู้ปฏิบัติงานสำนักงานทะเบียนนักศึกษา ให้เกิดความเข้าใจที่ตรงกันและได้แนวทางปฏิบัติงานที่ถูกต้องเป็นไปตามระเบียบข้อบังคับมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ นอกจากนี้ยังเป็นการกระชับความสัมพันธ์และสร้างเครือข่ายระหว่างผู้ปฏิบัติงานเพื่อแนะนำ ให้คำปรึกษาในการปฏิบัติงาน ได้รับการตอบรับจากเครือข่ายทั้งหมด 25 หน่วยงาน และมีจำนวนผู้เข้าร่วมกิจกรรมทั้งหมด 102 คน ณ อาคารเรียนรวมสังคมศาสตร์ 3 มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/1EAC6A18EDAD41C48BA87ECBC398BF8C)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/58AA7F09758E42398B990F9E8FA3F126)
โดยกิจกรรมแบ่งเป็น 2 ช่วง คือ ช่วงเช้า เป็นการแลกเปลี่ยนประเด็น การรับสมัคร TCAS กระบวนงานรับเข้าระดับบัณฑิตศึกษา ขั้นตอนการขึ้นทะเบียนเป็นนักศึกษาใหม่ โดยคุณกรกนก ประภาสโสภณ รักษาการในตำแหน่งหัวหน้างานรับเข้าและทะเบียนประวัตินักศึกษา ขั้นตอนการส่งหลักฐานการแจ้งจบการศึกษา และการบันทึกการจัดตารางเรียนตารางสอน โดยคุณสุภาวดี คำม่วง รักษาการในตำแหน่งหัวหน้างานทะเบียนและวัดผลและในช่วงบ่ายเป็นการแลกเปลี่ยนการซักซ้อมและทำความเข้าใจเกี่ยวกับแนวปฏิบัติการส่งเอกสารที่เกี่ยวข้องกับผลการศึกษาจะหน่วยงานต่าง ๆ มายังสำนักงานทะเบียนฯ โดยคุณสาริยา นวมจิต หัวหน้างานแผนและบริหารงานสำนักงานทะเบียน และการขอเข้าใช้งานหน้าเว็บไซต์และช่องทางการให้บริการของสำนักงานทะเบียนนักศึกษา โดยคุณบุญจิรา ภู่เงิน หัวหน้างานเทคโนโลยีสารสนเทศและสื่อสารองค์กร
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/94BFA065791C440ABB27D830BC2F1F5E)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/B310DD4CACD84DCB8D332B064B11ACD4)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/63D64C3ED24D42BEBD137BBDD6A72A23)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/AD1F7FC1B3334870BBF706C85458B084)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/83473E4E09014605996337C840FE3346)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/2198314978E447A19909A104A881C2D6)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/D872EFED8BF94FF189AF8B013E185A12)
![](https://www.reg.tu.ac.th//Picture/Page/D2098230475042DC9117410D99C68892)
กิจกรรมดังกล่าวยังไม่หมดเพียงเท่านี้ เตรียมพบกับการแลกเปลี่ยน...เรียนรู้ได้อีกในครั้งต่อไป “กิจกรรมแลกเปลี่ยน...เรียนรู้ ภายในมหาวิทยาลัย” (TU – REG CoPs_Forum) ครั้งที่ 2 ณ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์
โดยกิจกรรมแบ่งเป็น 2 ช่วง คือ ช่วงเช้า เป็นการแลกเปลี่ยนประเด็น การรับสมัคร TCAS กระบวนงานรับเข้าระดับบัณฑิตศึกษา ขั้นตอนการขึ้นทะเบียนเป็นนักศึกษาใหม่ โดยคุณกรกนก ประภาสโสภณ รักษาการในตำแหน่งหัวหน้างานรับเข้าและทะเบียนประวัตินักศึกษา ขั้นตอนการส่งหลักฐานการแจ้งจบการศึกษา และการบันทึกการจัดตารางเรียนตารางสอน โดยคุณสุภาวดี คำม่วง รักษาการในตำแหน่งหัวหน้างานทะเบียนและวัดผลและในช่วงบ่ายเป็นการแลกเปลี่ยนการซักซ้อมและทำความเข้าใจเกี่ยวกับแนวปฏิบัติการส่งเอกสารที่เกี่ยวข้องกับผลการศึกษาจะหน่วยงานต่าง ๆ มายังสำนักงานทะเบียนฯ โดยคุณสาริยา นวมจิต หัวหน้างานแผนและบริหารงานสำนักงานทะเบียน และการขอเข้าใช้งานหน้าเว็บไซต์และช่องทางการให้บริการของสำนักงานทะเบียนนักศึกษา โดยคุณบุญจิรา ภู่เงิน หัวหน้างานเทคโนโลยีสารสนเทศและสื่อสารองค์กร
กิจกรรมดังกล่าวยังไม่หมดเพียงเท่านี้ เตรียมพบกับการแลกเปลี่ยน...เรียนรู้ได้อีกในครั้งต่อไป “กิจกรรมแลกเปลี่ยน...เรียนรู้ ภายในมหาวิทยาลัย” (TU – REG CoPs_Forum) ครั้งที่ 2 ณ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์